Alƙalin Alƙalan Nigeria (CJN) Ya Kira Ga Yin Amfani Da AI Cikin Da’a A Tsarin Shari’ar Najeriya

Alƙalin Alƙalan Nigeria (CJN) Ya Kira Ga Yin Amfani Da AI Cikin Da’a A Tsarin Shari’ar Najeriya

Spread the love

CJN Ya Yi Kira Ga Amfani Da AI Da Da’a A Tsarin Shari’ar Najeriya

Babban Alkalin Najeriya (CJN), Justice Kudirat Kekere-Ekun, ya yi kira da a yi amfani da fasahar AI (Artificial Intelligence) cikin hankali a tsarin shari’ar ƙasar don kiyaye tsarkinta da kimar al’adu.

Daidaituwa Tsakanin Ƙirƙira Da Ka’idojin Da’a

Yayin da yake jawabi a wani taron shari’a a Abuja, Justice Kekere-Ekun ya jaddada cewa, ko da yake AI tana ba da damar inganta ayyukan shari’a, amma dole ne amfani da ita ya yi daidai da ka’idojin kundin tsarin mulki da kuma ka’idojin da’a na Najeriya. CJN ya yi kashedi game da dogaro da yawa kan fasaha wanda zai iya yin illa ga yanke hukunci na ɗan adam a cikin al’amuran shari’a.

Shawarwari Masu Muhimmanci Daga CJN

Babban Alkalin ya bayyana wasu muhimman abubuwa da ya kamata a yi la’akari da su yayin amfani da AI a tsarin shari’ar Najeriya:

  • Ƙirƙirar ƙa’idodi bayyananne don amfani da AI a cikin binciken shari’a da gudanar da shari’o’i
  • Kariya ga sirrin abokan hulɗa da kuma kare bayanan sirri
  • Ci gaba da ikon yanke hukunci na shari’a akan shawarwarin da AI ta samar
  • Horar da ƙwararrun shari’a akai-akai kan sabbin fasahohi

Kiyaye Mutuncin Shari’a

Justice Kekere-Ekun ya nanata cewa, dole ne tsarin shari’ar Najeriya ya ci gaba ba tare da ya yi watsi da muhimman ƙa’idodinsa ba. “Fasaha ya kamata ta yi aiki don tabbatar da adalci, ba ta yanke hukunci ba,” in ji ta, inda ta nuna damuwa game da yuwuwar nuna son kai a cikin tsarin AI da kuma tasirinsa akan shari’o’in gaskiya.

Ƙungiyar Lauyoyin Najeriya ta yi maraba da matsayin CJN, inda ta yi alkawarin haɗin kai don samar da tsarin da’a don amfani da fasahar shari’a. Masana shari’a suna sa ran cewa waɗannan tattaunawar za su yi tasiri ga yadda Najeriya za ta bi don canjin dijital a cikin tsarin shari’a.

Don ƙarin bayani, karanta labarin asali a SolaceBase.

Credit:
Full credit to the original publisher: SolaceBase – https://solacebase.com/cjn-urges-ethical-use-of-ai-in-nigerias-legal-system/

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *