Rasuwar Tsohon Babban Alkali Tanko Muhammad: Sanata Buba Ya Yi Makoki, Ya Yaba wa Gado Mai Tsayi na Adalci

Rasuwar Tsohon Babban Alkali Tanko Muhammad: Sanata Buba Ya Yi Makoki, Ya Yaba wa Gado Mai Tsayi na Adalci

Spread the love

Rasuwar Tsohon Babban Alkali Tanko Muhammad: Sanata Buba Ya Yi Makoki, Ya Yaba wa Gado Mai Tsayi na Adalci

Rasuwar Tsohon Babban Alkali Tanko Muhammad: Sanata Buba Ya Yi Makoki, Ya Yaba wa Gado Mai Tsayi na Adalci

Labarin asali daga: Arewa Agenda

Sanata Shehu Umar Buba (APC, Bauchi South) ya bayyana bakin ciki mai zurfi kan rasuwar tsohon Babban Alkalin Najeriya (CJN), Alƙali Ibrahim Tanko Muhammad, wanda ya rasu a ranar Talata, 16 ga Disamba, 2025.

Arewa Award

Ta’aziyya Daga Sanata Buba Ga Dangi Da Al’umma

A cikin wata sanarwa ta ta’aziyya, Sanatan da mazabarsa ta haɗu da wurin asalin marigayin alkalin, ya yi ta’aziyya ga danginsa, gwamnatin jihar Bauchi, da al’ummar ƙasar baki ɗaya. Ya bayyana mutuwar Alƙali Muhammad a matsayin “babban rashi mai raɗaɗi” ga harkar shari’a da tsarin adalci a Najeriya.

Gado Mai Tsayi Na Aiki Tuku, Gaskiya Da Sadaukarwa

Sanata Buba ya yaba wa gado da marigayin ya bari, inda ya bayyana shi a matsayin wanda zamaninsa ya kasance abin koyi a bin doka da oda. Ya ce mazaɓarsa sun sami ta’aziyya da gado na “aiki tuƙuru, gaskiya, da sadaukarwa” da Alƙali Muhammad ya bari.

“Hazakarsa da tausayinsa sun sa alkalan, lauyoyi da ’yan ƙasa suka girmama shi, domin gudunmawar da ya bayar ta yi tasiri mai ɗorewa a tsarin shari’ar Najeriya,” in ji ra’ayin sanatan.

Tarihin Aiki Da Garkuwar Adalci

Alƙali Ibrahim Tanko Muhammad, ɗan asalin jihar Bauchi, ya fara aikin lauya a shekarar 1981. Ya tashi daga matsayin Alkalin Kotun Daukaka Kara ta Shari’a ta Jihar Bauchi, zuwa Alkalin Kotun Daukaka Kara, sannan ya zama Alkalin Kotun Koli ta Najeriya daga 2006.

Ya riƙe muƙamin Babban Alkalin Najeriya daga 2019 har zuwa lokacin da ya yi murabus a watan Yuni 2022 saboda rashin lafiya. Ya rasu ’yan makonni kafin ya cika shekaru 72.

Muhimmancin Rashi Ga Ƙasar Najeriya

Rasuwarsa ta zo a lokacin da ƙasar Najeriya ke buƙatar ƙwararrun masu shari’a masu gogewa da kuma mutane masu bin ka’idoji. Gudunmawar da Alƙali Tanko Muhammad ya bayar a cikin shekaru 41 na aiki a harkar shari’a ba za a iya mantawa da ita ba.

Sanata Buba ya kuma yi ta’aziyya ga Shugaba Bola Ahmed Tinubu, harkar shari’a ta ƙasa, da kuma dukan al’ummar Najeriya. Ya yi addu’a ga Allah Ya ba duk wanda ya rasa shi, musamman danginsa, juriya da karfin hali don jure wannan rashi mai raɗaɗi.

Rasuwarsa ta bar wani babban rami a cikin harkar shari’a ta Najeriya, amma gado na adalci da gaskiya da ya bari zai ci gaba da zama abin koyi ga al’umma da masu aikin shari’a na gaba.

Media Credits
Image Credit: i0.wp.com

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *