Kano Ta Ci Gaba A Jarrabawar NECO, Amma Kungiyoyin Farar Hula Suna Gargadin Kan Matsalolin Ilimin Firamare

Kano Ta Ci Gaba A Jarrabawar NECO, Amma Kungiyoyin Farar Hula Suna Gargadin Kan Matsalolin Ilimin Firamare

Spread the love

Kano Ta Samu Nasara A Jarrabawar NECO, Amma Kungiyoyin Farar Hula Suna Fadin Gargadi Kan Matsalolin Ilimin Firamare

Duk da cewa Jihar Kano ta samu matsayi na farko a kasar nan a cikin sakamakon jarrabawar kammala makarantar sakandare (SSCE) da Hukumar Jarrabawa ta Kasa (NECO) ta gudanar a shekarar 2025, ƙungiyoyin farar hula na fadin gargadi kan matsaloli masu zurfi a fannin ilimin firamare na jihar.

Wata ƙungiya ta Civil Society Organizations (CSOs) a Kano ta yaba wa jihar saboda nasarar da ta samu na zama ta farko a duk fadin Najeriya a jarrabawar NECO. Duk da haka, ƙungiyar ta yi kira ga gwamnatin jihar da ta magance matsalolin da ke damun ilimin firamare, inda ta faɗi cewa nasarar da aka samu a matakin sakandare na iya zama cikin haɗari idan ba a gyara tushe ba.

A cikin wata sanarwa da ta fitar ranar Alhamis, ƙungiyar da ake kira League of Civil Society Organizations in Kano State ta taya ɗalibai, malamai, da duk wadanda suke da hannu a fannin ilimi murna saboda wannan babbar nasara. Jihar Kano ta jagoranci ƙasa tare da ɗalibai 68,159 (kashi 5.02% na jimillar ƙasa) sun sami karin kashi biyar ko fiye, ciki har da Ingilishi da Lissafi.

Gudunmawar Gwamnati Ga Nasarar

Ƙungiyar ta danganta wannan nasarar da “tsarin ilimi na farko” na Gwamna Abba Kabir Yusuf, wanda ya ga ƙarin kasafin kuɗi, ingantattun kayayyakin more rayuwa, ɗaukar ma’aikata, da samar da kayan koyarwa kyauta.

Duk da haka, CSOs sun yi gargadin cewa wannan nasara a makarantun sakandare tana ɓoye “gaskiya mai ban takaici” a makarantun firamare na jihar. Suna nuni da rahoton Hukumar Ilimi na Asali ta Duniya (UBEC) na 2024, ƙungiyar ta bayyana ƙarancin ababen more rayuwa wanda ya saba wa ƙa’idodin ƙasa. Rahoton ya nuna cewa akwai ɗalibi 65 ga kowane malami, ɗalibi 78 a cikin aji ɗaya, da ɗalibi 120 ga kanye bayan gida ɗaya.

“Yayin da muke murnar wannan ci gaba, dole ne mu fuskantar ƙalubalen tsarin da ke ci gaba, musamman a ilimin firamare, waɗanda ke barazana ga dorewar waɗannan nasarori,” in ji sanarwar. “Ƙauraron ajujuwa, rashin isasshen tsaftar muhalli, da ƙarancin ƙwararrun malamai har yanzu suna addabar ilimin tushe.”

Shawarwari Don Gyara Matsalolin

Don magance waɗannan matsalolin da kuma tabbatar da nasara a nan gaba, ƙungiyar ta gabatar da wasu shawarwari na dabarun, ciki har da:

Daukar Malamai 25,000: Tsarin shekaru uku don ɗaukar ƙwararrun malamai don kawo jihar cikin layi da shawarar Manufofin Ilimi na Ƙasa na rabon ɗalibi 1:25 ga malami.

Binciken Ababen More Rayuwa na Jihar: Cikakken bincike na wuraren makarantun firamare don jagorantar daidaitaccen saka hannun jari da rarraba albarkatu.

Ingantaccen Tsaftar Muhalli: Kira ga gina wuraren bayan gida da na wanke hannu na jinsi daban-daban a duk makarantun firamare na jama’a don cika ma’aunin manufar ƙasa na rabon 1:30.

Ƙarfafa Kulawar Al’umma: Farfaɗo da Kwamitocin Gudanar da Makarantu (SBMCs) don haɓaka alhakin tushe da gudanarwar makarantu.

CSOs sun bukaci gwamnati da ta yi amfani da nasarar NECO a matsayin abin kuzari don ƙarin saka hannun jari a ilimin tushe, don tabbatar da cewa kowane yaro a Kano yana samun ingantaccen koyo tun daga farkon matakai.

“Bari wannan nasara ta zama farkon wani sabon babi,” in ji karshen sanarwar, “wanda kowane yaro a Kano, ba tare da la’akari da asali ko yanayin ƙasa ba, yana samun damar samun ilimi mai aminci, haɗaka, da inganci tun daga ranar farko ta makaranta har zuwa ƙarshe.”

Fadin Al’amarin Ilimin Firamare a Kano

Bayan duk wannan nasarar da aka samu a matakin sakandare, masu fada aji na ilimi suna nuna damuwa kan yanayin ilimin firamare a jihar Kano. Rahotanni daga Hukumar Ilimi na Asali ta Duniya (UBEC) sun nuna cewa akwai matsaloli masu yawa da ke tattare da ingancin ilimin da ake baiwa yara a kanana.

Rahoton UBEC na 2024 ya nuna cewa akwai karancin malamai sosai a makarantun firamare na jihar Kano. A halin yanzu, akwai ɗalibai 65 da ke fafutukar samun kulawa daga malami ɗaya. Wannan ya fi ma’aunin da Hukumar Ilimi ta ƙasa ta gindaya wanda ya kasa da haka sosai.

Haka kuma, akwai matsalar ƙauraron ajujuwa inda ɗalibai 78 ke zaune a cikin aji ɗaya da ya kamata ya ɗauki ɗalibai 30 kawai. Wannan yana haifar da yanayin koyo mara kyau, yayin da malamai ba su da damar ba da kulawa ta musamman ga ɗalibai.

Matsala ta uku da ta shafi tsaftar muhalli ita ce ta fi muni. A halin yanzu, akwai ɗalibai 120 ne ke raba kanye bayan gida ɗaya. Wannan yana haifar da yanayin rashin tsabta wanda zai iya haifar da cututtuka da yawa a cikin makarantu.

Mahimmancin Ilimin Firamare Ga Cigaban Al’umma

Masana ilimi sun bayyana cewa ilimin firamare shi ne ginshiƙi na duk wani ci gaban ilimi. Idan an ragewa shi, to duk sauran matakan ilimi za su sha wahala. Wannan shi ya sa ƙungiyoyin farar hula ke neman kulawa da wuri kan al’amarin.

“Ba za mu iya yin bikin nasarar da muka samu a kan bene na huɗu idan tushen bene na farko yana rugujewa ba,” in ji wani jigo daga cikin ƙungiyar. “Yaron da bai sami ingantaccen ilimin firamare ba, ko da yana iya samun nasara a jarrabawar sakandare, ba zai iya fuskantar ƙalubalen manyan makarantu ba.”

Gwamnatin jihar Kano ta yi wa’adin cewa za ta mai da hankali kan ilimi, musamman ma na firamare. A cikin ‘yan shekarun nan, gwamnati ta ƙara yawan kuɗin da take ba wa sashen ilimi, ta gyara wasu makarantu, ta ba da kayan koyo kyauta, ta ɗauki sabbin malamai.

Amma duk da waɗannan ƙoƙarin, matsalolin da ke tattare da ilimin firamare suna ci gaba da kasancewa. Ƙungiyoyin farar hula suna kiran gwamnati da ta ƙara ƙoƙarin ta don magance matsalolin gaba ɗaya.

Tabbacin Nasarori Na Gaba

Don tabbatar da cewa nasarar da aka samu a jarrabawar NECO ba wai kawai abin farin ciki na ɗan lokaci ba ne, amma za ta zama abin dorewa, dole ne a gyara matsalolin tushe. Idan ba a magance matsalolin da ke addabar ilimin firamare ba, to nasarar da aka samu a yanzu na iya zama abin tarihi kawai.

Shawarwarin da ƙungiyoyin farar hula suka bayar suna da muhimmanci sosai. Ƙirƙirar sabbin ayyukan yi ga malamai 25,000 cikin shekaru uku zai sauƙaƙa matsin lamba akan malamai na yanzu. Hakanan zai ba da damar malamai su ba da kulawa ta musamman ga ɗalibai.

Binciken ababen more rayuwa na makarantu zai taimaka wa gwamnati sanin ainihin matsalolin da ke fuskantar kowace makaranta. Ta haka ne za a iya ba da mahimman ababen more rayuwa zuwa wuraren da suka fi bukata.

Gina wuraren bayan gida da na wanke hannu zai inganta tsaftar muhalli a makarantu, wanda zai rage yawan cututtuka da ke shafar ɗalibai. Ƙarfafa kwamitocin gudanarwa na makarantu zai ba da damar al’umma su shiga cikin gudanarwar ilimi.

Duk waɗannan matakan za su taimaka wajen tabbatar da cewa kowane yaro a jihar Kano yana samun ingantaccen ilimi tun daga farkon makaranta. Ta haka ne za a iya tabbatar da ci gaba mai dorewa a fannin ilimi a jihar.

Nasarar da jihar Kano ta samu a jarrabawar NECO abin alfahari ne ga duk ‘yan jihar. Amma yanzu ya zama dole a yi amfani da wannan nasarar a matsayin abin kuzari don ƙara ƙoƙarin inganta ilimin firamare. Ta haka ne za a iya tabbatar da cewa duk ɗalibai na Kano za su ci gaba da samun nasarori masu yawa a nan gaba.

Full credit to the original publisher: Arewa Agenda – Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *