Gwamnatin Tinubu Ta Karkata Zuwa Kudu, Ta Rasa Arewa – Kwankwaso Ya Zargi

Gwamnatin Tinubu Ta Karkata Zuwa Kudu, Ta Rasa Arewa – Kwankwaso Ya Zargi

Spread the love

Gwamnatin Tinubu Ta Fi Karkata Kudu, Ta Yi Watsi da Arewa – Kwankwaso


Rabiu Kwankwaso yana jawabi a taron

Jagoran siyasar Kano, Rabiu Kwankwaso, ya soki gwamnatin Shugaba Bola Tinubu saboda raunana al’amarin raba albarkatun ƙasa, inda aka fi mayar da hankali kan ci gaban yankin Kudu mazaunin shugaban ƙasa.

A ranar Alhamis ne Kwankwaso ya yi maganar a wani taron masu ruwa da tsaki a jihar Kano kan gyaran kundin tsarin mulki na 2025.

Ya ce, “Bari in ba wa gwamnatin tarayya shawara game da rabon albarkatun ƙasa. Daga bayanan da muke da su, ga alama yawancin kasafin kuɗin ƙasa yana karkata zuwa wani yanki ɗaya a ƙasar nan.”

Kwankwaso, wanda ya tsaya takarar shugaban ƙasa a ƙarƙashin jam’iyyar New Nigeria People’s Party (NNPP) a shekarar 2023, ya zargi jam’iyyar All Progressives Congress (APC) da raba albarkatun ƙasa ba daidai ba tsakanin yankuna biyu na ƙasar.

Rashin Adalci a Rarraba Albarkatun Ƙasa

Ya bayyana cewa, “Ina ba da shawarar waɗanda ke ƙoƙarin ɗaukar komai su tuna cewa wasu daga cikin matsalolin da muke fuskanta a wannan yankin na ƙasar sun samo asali ne sakamakon rashin isassun albarkatu da kuma rashin sarrafa ƙananan abubuwan da suke shigowa.”

“Shi ya sa muke fama da rashin tsaro, talauci, da sauransu. Yana faruwa ne a nan musamman, amma kamar hamada, zai yi tasiri a ko’ina,” in ji Kwankwaso.

Ya kuma nuna cewa yawancin hanyoyin yankin Arewa ba su da kyau, yayin da gwamnatin APC ke ci gaba da ba da kasafin kuɗi mai yawa don ci gaban ababen more rayuwa a yankin Kudu.

Labarin Hanyoyin da ba su da Kyau

“Jiya, zan zo ta jirgin sama, amma abin takaici, kamfanin jirgin ya yanke shawarar canza lokacin tashin daga 3:00 na rana zuwa 8:00 na dare. Sai na yi ta hanya. Daga Abuja zuwa Kaduna zuwa Kano, hanyar ta kasance kamar wuta. Mummunan hanya ce. Wannan hanya an fara gina ta shekaru da yawa da suka wuce, tun farkon mulkin APC.”

“Yanzu, an gaya mana cewa akwai wata hanya daga Kudu zuwa Gabas. Muna goyon bayan ci gaban ababen more rayuwa a ko’ina a cikin wannan ƙasa… da duk wani abu mai kyau ga talakawa. Amma yanayin da gwamnati ke ɗaukar albarkatunmu ta jefa su a wani yanki na ƙasa, sannan ta bar sauran sassan ƙasar haka, ba na ganin hakan daidai ba,” in ji Kwankwaso.

Kira Ga Gwamnati Don Yin Canji

Ya yi kira ga gwamnatin Tinubu da ta yi canji don tabbatar da rabon albarkatun ƙasa daidai gwargwado domin ci gaban dukkan sassan ƙasar.

“Lokaci ya yi da gwamnati za ta yi canji, ta tabbatar wa mutanenmu cewa ba ta goyon bayan wani yanki na ƙasa kawai ba,” in ji shi.

Kwankwaso ya kuma yi imanin cewa rashin daidaiton rabon albarkatun ƙasa zai iya haifar da tashin hankali a wasu yankuna idan ba a yi wani abu ba.

Asalin labarin daga: Arewa Agenda

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *