CITAD Ta Haɗa Hannu Da APC Don Horar Da Kungiyoyin Jama’a Kan Haƙƙin Dijital A Najeriya
Cibiyar Fasahar Sadarwa da Ci Gaba (CITAD) tare da haɗin gwiwar Ƙungiyar Sadarwar Ci Gaba (APC) sun shirya wani taron horarwa na kwana biyu don ƙarfafa ƙarfin kungiyoyin jama’a kan batutuwan haƙƙin dijital a Najeriya.
An gudanar da taron ne a ofishin CITAD da ke Kano daga ranar Alhamis zuwa Juma’a, inda aka mayar da hankali kan ba wa mahalarta ilimi da kayan aikin da ake buƙata don fahimtar kuma yin talla don kare haƙƙin dijital a cikin al’ummar da ke ƙara yawan amfani da fasahar dijital.
Muhimmancin Kare Haƙƙin Dijital
Yayin taron, Jami’in Haƙƙin Dijital na CITAD, Ali Sabo, ya jaddada mahimmancin haƙƙin dijital a duniya da kuma rawar da Najeriya ke takawa a fagen dijital. Ya bayyana damuwarsa game da karuwar cin zarafin haƙƙin dijital a ƙasar, wanda galibi ‘yan ƙasa da ba na ƙasa ke yi.
Sabo ya nuna cewa Dokar Laifukan Intanet ta 2015, wacce aka ƙera don yaƙar barazanar ta yanar gizo, ana amfani da ita yanzu don kai wa ‘yan jarida, masu fafutuka, masu adawa da kuma masu sukar gwamnati hari a kan layi – wanda ke barazana ga ‘yancin faɗar albarkacin baki.
“Ana yawan amfani da dandamalin dijital ba daidai ba, inda ake samun karuwar tashin hankalin jinsi a kan layi, watsa labaran ƙarya, da cin zarafin mutane ta hanyar intanet,” in ji shi. “A wasu lokuta masu ban tausayi, waɗannan cin zarafin sun haifar da mutuwar mutane ta hanyar kashe kansu. Wannan ba batun haƙƙin dijital kawai bane – bala’in haƙƙin ɗan adam ne.”
Haƙƙin Shiga Intanet – Haƙƙin Dan Adam Ne
Sabo ya ƙara cewa kare haƙƙin dijital yana da alaƙa da kare sauran ‘yancin ɗan adam kamar ‘yancin faɗar albarkacin baki, ‘yancin tarayya, samun damar bayanai, da ‘yancin motsi – a kan layi da kuma a zahiri.
Ya kuma bayyana cewa Najeriya na tafiya cikin sauri zuwa ga makomar dijital da fasahar zamani ke tattare da ita kamar Fasahar Hankali (AI), Intanet na Abubuwa (IoT), da na’urorin mutum-mutumi. Wannan sauyin, ya ce, yana sa kariyar haƙƙin dijital ya zama mafi muhimmanci.
“Haƙƙin shiga intanet ba abin al’aura ko gata ba ne. Haƙƙin ɗan adam ne na asali,” Sabo ya tabbatar.
Bukatar Ayiwa Kamfanonin Fasahar Duniya Hisabi
Ya kuma yi kira ga ƙarin himma daga kamfanonin fasahar duniya, musamman waɗanda ke aiki a ƙasashe masu tasowa kamar Najeriya. Yana magana kan tattaunawar da gwamnatin Najeriya ke yi da Meta (mai gidan Facebook), Sabo ya jaddada mahimmancin tabbatar da cewa waɗannan kamfanoni suna bin dokokin ƙasa kuma a ɗauki musu alhakin keta haƙƙin dijital.
“Samun tsarin doka da ofisoshi a ƙasashe kamar Najeriya yana taimakawa wajen tabbatar da ɗaukar alhaki da kuma samar da hanyoyin neman adalci,” ya bayyana.
Yadda CITAD Ke Yaki Don Kare Haƙƙin Dijital
Sabo ya bayyana cewa CITAD tana ɗaukar matakai daban-daban don yin talla kan haƙƙin dijital, waɗanda suka haɗa da bada horo da wayar da kan jama’a, da kuma ba da tallafin shari’a kyauta ga waɗanda aka ci zarafinsu ta hanyar dijital.
Ya kuma yi kira ga kungiyoyin jama’a da su ƙara himma wajen rubuta abubuwan cin zarafi, ba da rahoto game da take hakkin dijital, da kuma ƙoƙarin samar da yanayin dijital mai aminci da haɗa kowa.
Ya ƙare da cewa, “Haƙƙin dijital ba abin da za a yi watsi da shi ba ne. Yana da mahimmanci ga ci gaban al’umma, dimokuradiyya, da haɗin kai. Ya kamata kowa ya yi aiki don tabbatar da cewa kowa yana da ‘yancin yin amfani da fasahar dijital ba tare da tsoro ko cin zarafi ba.”
Karin Bayani: Taron ya haɗa da wakilai daga kungiyoyin jama’a daga sassa daban-daban na ƙasar, waɗanda suka bayyana sha’awarsu ta ƙara fahimtarsu kan batutuwan haƙƙin dijital da kuma yadda za su iya amfani da ilimin da aka samu don yin tasiri a yankunansu.
An yi fatan cewa waɗannan horarwa za su ƙara ƙarfafa ƙungiyoyin jama’a don yin tasiri kan manufofin dijital a Najeriya, tare da tabbatar da cewa ana kiyaye haƙƙin ɗan adam a duk faɗin yanar gizo.
Labarin ya samo asali ne daga: Arewa Agenda












