Bayan Kira Na Marafa: Fahimtar Matsalar Tsaro A Arewa Da Muhimmancin Magana Ta Hikima

Bayan Kira Na Marafa: Fahimtar Matsalar Tsaro A Arewa Da Muhimmancin Magana Ta Hikima

Spread the love

Arewa Award

Labarin da ya fito daga taron Dandalin Tsofaffin ‘Yan Siyasa na Arewa a Birnin Kebbi ya jawo hankalin jama’a, musamman bayan kalaman da Sanata Kabiru Marafa ya yi na kira ga Amurka. Amma a ƙarƙashin wannan batu mai zafi, akwai wasu muhimman batutuwa da ya kamata mu fahimta don mu gane ainihin matsalolin da Arewa ke fuskanta a yau.

Hakika, kiran da Marafa ya yi na cewa Amurka ta zo ta taimaka wajen magance matsalolin tsaro a Najeriya, magana ce mai zafi da za a iya kallon ta a matsayin rashin gaskatawa ga sojojin mu da hukumomin tsaronmu. Kamar yadda Malam Yusuf Abubakar, Shugaban Dandalin ya bayyana, irin wannan kira yana da halin ƙeta ƙwarin gwiwa da kishin ƙasa. To, amma me ya sa mutum irin Sanata Marafa, wanda ya taba zama Sanatan Zamfara, zai yi irin wannan kira mai tsananin ban tsoro?

Wannan ya kawo mu ga ainihin tushen labarin: tsananin damuwa da halin da ake ciki a yankin Arewa. A shekarun baya, matsalolin tsaro sun rikide daga ƙungiyoyin ‘yan bindiga masu satar shanu zuwa ƙungiyoyi masu tsattsauran ra’ayi da kuma ƙungiyoyin da suka kware wajen kai farmaki kan ƙauyuka da garuruwa. Al’umma suna cikin tsoro kullum. Manoma ba sa noma gonakinsu saboda tsoron fashi ko kisan kai. Kasuwanni da makarantu suna rufe da tsoron hare-hare. Wannan shi ne gaskiyar da ke tattare da kalaman Marafa – magana ce ta rashin haƙuri da gazawar da ake gani a harkokin tsaro.

Duk da haka, Dandalin Tsofaffin ‘Yan Siyasa na Arewa ya nuna cewa akwai ingantacciyar hanyar da za a bi. Maimomin kiran ƙasashen waje don su zo muƙamin mu, ya kamata shugabannin siyasa da gwamnonin yankin su hada kai da gwamnatin tarayya domin samar da ingantaccen tsarin tsaro. A yanzu, Operation Fasan Yamma da sauran ayyuka na daɗaɗɗen gagarumar ƙoƙari, amma al’umma na buƙatar sakamako mafi kyau da kuma amincin da za su iya gani da ji a yankunansu.

Bugu da ƙari, ƙungiyar ta yi kira ga hukumomin tsaro kamar DSS da su binciki wasu ‘yan siyasa a jihohin Zamfara, Kebbi, da Katsina bisa zargin amfani da kafofin watsa labarai don yada labaran ƙarya da za su iya ƙara tada hankali. Wannan kira yana nuni da cewa akwai wasu da ke amfani da matsalolin tsaro don neman fifiko ko kuma tayar da jama’a. A lokacin da al’umma ke cikin tsoro, labaran ƙarya suna yaduwa sauri. Ya zama dole a gano wadanda ke yada irin wadannan labarun kuma a gurfanar da su a gaban doka.

Muhimmin batu na ƙarshe da Dandalin ya tona shi ne alhakin shugabannin gargajiya da na addini. Hakika, addu’a muhimmin abu ne, amma ba wai kawai addu’a kawai ba. Ya kamata waɗannan shugabanni su yi amfani da tasirinsu wajen zamanantar da jama’a, ba da gudummawa ga tsaron al’umma, da kuma yiwa hukumomi hidima ta hanyar ba da sahihiyar bayanai game da abin da ke faruwa a cikin al’ummominsu. Korar Ministan Jiha na Tsaro, Bello Matawalle, ba maganin matsalar tsaro ba ne. Maganin gaskiya shine haɗin kai, ba da damar ƙwararrun sojoji su yi aikin su, da kuma samar da albarkatu masu dacewa ga rundunonin tsaro.

A ƙarshe, labarin nan ya nuna cewa matsalar tsaro ta Arewa ba ta buƙatar kiran ƙasashen waje ba. Ta buƙatar Najeriyawa da su hada kai, su yi magana da hankali, su ba da shawara mai kyau, kuma su aiki tare don samar da aminci ga al’ummarsu. Kalaman Marafa, ko da yaushe ba za a yarda da su ba, sun fito ne daga tsananin damuwa. Yanzu, aikinmu shine mu mai da wannan damuwa zuwa ƙwaƙƙwaran aiki da haɗin kai.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *