Bala’in Yunwa A Arewacin Najeriya: Yadda Rikici Da Tashin Hankali Ke Haifar Da Matsalar Abinci

Bala’in Yunwa A Arewacin Najeriya: Yadda Rikici Da Tashin Hankali Ke Haifar Da Matsalar Abinci

Spread the love

Bala’in Yunwa A Arewacin Najeriya: Yadda Rikici Da Tashin Hankali Ke Haifar Da Matsalar Abinci

Labarin da aka samo daga Nigerian Times News ya nuna cewa arewacin Najeriya na fuskantar matsanancin yunwa sakamakon rikice-rikicen da ake yi da kuma tashin hankali na ‘yan ta’adda.

You may also love to watch this video

Matsalar Abinci Ta Kara Tsanantawa

Majalisar Dinkin Duniya ta yi kiyasin cewa kusan mutane miliyan 35 ne za su fuskanci matsanancin rashin abinci a yankin. Al’amarin ya fi muni a jihar Borno, inda rikicin Boko Haram ya dade shekaru 16 ana yi, kuma an yi hasashen cewa mutane kimanin 15,000 za su fuskanci matsanancin yunwa.

Haɗuwar Rikicin Tsaro Da Tattalin Arziki

Matsalar ta samo asali ne daga haɗuwar rikice-rikicen tsaro da koma bayan tattalin arziki. Yayin da rikicin Boko Haram ke ci gaba a arewa maso gabas, ƙungiyoyin ‘yan fashi a arewa maso yamma da tsakiyar ƙasar suma suna kara yin hare-hare. Wannan ya zo ne a lokacin da Najeriya ke fuskantar mafi munin rikicin tattalin arziki a shekaru da yawa.

Sauye-sauyen tattalin arziki da Shugaba Bola Tinubu ya yi sun haifar da hauhawar farashin kayayyaki, wanda ya sa abinci ya yi tsada ga miliyoyin mutane. Lokacin rashi daga Mayu zuwa Satumba yana da haɗari musamman saboda yana zo ne tsakanin shuka da girbi.

Ragewar Taimakon Ƙasa Da Ƙasa

Yayin da buƙatar taimako ke karuwa, tsarin taimakon ƙasa da ƙasa yana fuskantar matsalar karancin kudade. Hukumar Abinci ta Duniya (WFP) da ke taimakawa kusan mutane miliyan ɗaya a arewa maso gabashin Najeriya, tana fuskantar matsanancin karancin kudade.

Sakamakon haka, an tilasta rufe cibiyoyi 150 daga cikin 500 na rage rashin abinci mai gina jiki da WFP ke gudanarwa a arewa maso gabas. Wannan ya sanya fiye da yara 300,000 cikin haɗari kai tsaye.

Faɗaɗar Barazanar Tsaro

Abin da ke kara dagula lamarin shi ne faɗaɗar hanyoyin sadarwar ‘yan ta’adda a yankin. A ƙarshen watan da ya gabata, ƙungiyar JNIM mai alaƙa da Al-Qaeda ta ɗauki alhakin kai harin farko a ƙasar Najeriya, wanda ke nuna yuwuwar ƙara tsananta matsalar tsaro.

Wakilin WFP a Najeriya, David Stevenson, ya bayyana cewa, “Al’ummomi suna matukar matsin lamba sakamakon hare-hare da kuma matsalolin tattalin arziki. Iyalai suna kusantar faduwa cikin matsananciyar talauci, kuma bukatar taimako tana karuwa.”

Matsayin Gaba Da Hanyoyin Magance Matsalar

Matsalar yunwa a arewacin Najeriya tana buƙatar ƙwararrun matakai daga gwamnati da kuma ƙungiyoyin agaji. Ana buƙatar ƙarin taimako na gaggawa don ceton rayuka, da kuma shirye-shiryen dogon lokaci don magance tushen matsalar.

Magance rikicin tsaro da inganta tattalin arziki sune muhimman abubuwa da za a yi la’akari da su don magance matsalar yunwa na dogon lokaci.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *