Zaɓen Kananan Hukumomi na Jihar Rivers: Shugaban Masu Sa ido Ya Bayyana Cewa An Tura Masu Sa ido 330, Babu Rikici Ko Ta’addanci

Zaɓen Kananan Hukumomi na Jihar Rivers: Shugaban Masu Sa ido Ya Bayyana Cewa An Tura Masu Sa ido 330, Babu Rikici Ko Ta’addanci

Spread the love

Zaɓen Kananan Hukumomi na Jihar Rivers: Masu Sa ido Sun Bayyana Cewa Babu Rikici ko Ta’addanci a Zaɓen

Jihar Rivers ta gudanar da zaɓen kananan hukumomi a ranar Asabar, inda aka samu tsaro mai kyau da kuma halartuwar masu jefa ƙuri’a da yawa. Shugaban tawagar sa ido a kan zaɓen, Dokta Gabriel Nwambu, ya tabbatar da cewa an tura masu sa ido 330 a duk kananan hukumomi 23 na jihar, kuma har yanzu ba a samu wani rikici ko ta’addanci ba.

Tsaro Mai Kyau da Kafafen ‘Yan Sanda

Dokta Nwambu ya bayyana cewa an ƙara ƙarfafa tsaro kafin gudanar da zaɓen, inda ‘yan sandan Najeriya suka nuna ƙwararrun su ta hanyar da ba ta haifar da tashin hankali. Ya kara da cewa, “A matsayina na shugaban tawagar sa ido a kan zaɓen a jihar Rivers, cibiyarmu ta tura masu sa ido kusan 330 a duk kananan hukumomi 23 na jihar Rivers.”

Ya kuma bayyana cewa tawagarsa ta gudanar da bincike kafin zaɓen, inda suka ga cewa babu wani rikici da ya shafi zaɓe kafin ranar zaɓen. “Kuma mun lura cewa kafin zaɓen babu wani tashe-tashen hankula da suka shafi zaɓe. Babu wani cece-kuce. Mutane sun yi yaƙin neman zaɓe ne bisa batutuwa, ba a kai hari kan mutane ba, sabanin yadda ake yi a zaɓen da suka gabata.”

Fara Gudanar da Zaɓe cikin Nasara

Dokta Nwambu ya kara bayyana cewa an fara gudanar da zaɓen a lokaci mai kyau, ko da yake ba a duk wuraren jefa ƙuri’a ba ne aka fara a karfe 8:30 na safe. “Akwai wasu ƙananan wurare da aka samu jinkiri kaɗan, kamar an fara zaɓe a karfe 9 na safe da 9:30, kamar a ward 7, da wasu wurare a Elelewon, an fara zaɓe a karfe 9 na safe, 8:45 da sauransu.”

Ya kuma yi wa kafafen tsaro yabo, musamman ‘yan sandan Najeriya da ke jagorantar tsaron cikin gida da aiwatar da dimokuradiyya. “Gabaɗaya, yanayi yana da zaman lafiya. Ba mu ga wani abu da ya shafi tashe-tashen hankula na zaɓe ba. Tsaro, ‘yan sanda, waɗanda suke jagorantar tsaron cikin gida da aiwatar da dimokuradiyya, irin su wannan, suna kan gaba. Kuma ina ganin, har yanzu, yana da kyau.”

Haɗin Kai na Rundunonin Tsaro

Shugaban tawagar sa ido ya bayyana cewa rundunonin tsaro suna aiki tare cikin nasara. “Kuna ganin, wuraren tantance motoci yana da kyau. An tsara su ta hanyar haɗin gwiwar rundunonin tsaro da suka haɗa da sojoji. Ba shi da wuya kamar yadda aka saba. Rundunonin haɗin gwiwar tsaro suna da horo sosai. Suna da horo sosai.”

Ya kara da cewa, “Suna bin ƙa’idodin aiki sosai. Wannan yana ɗaya daga cikin mafi kyawun zaɓe dangane da aikin rundunonin tsaro. Ba sa bugun kowa. Ba suwa zaluntar kowa. Sabanin a baya, inda za ka bayyana kanka a matsayin mai sa ido kan zaɓe, za su yi kamar ba su ji ka ba.”

“A wannan karon, ma suna shirye su taimake ka ka wuce, muddin ka yi kanka cikin zaman lafiya. Don haka, ina ganin yanayin tsaro a jihar Rivers yana da kyau sosai.”

Yanayin Gudanar da Zaɓe

Dokta Nwambu ya bayyana cewa an samu matukar biyayya ga hanyoyin da aka hana zirga-zirga, wanda hakan ya nuna cewa mutane sun fito don jefa ƙuri’unsu. “Kuma don nuna matakin biyayya dangane da hana zirga-zirga, mun lura da samari suna wasan ƙwallon ƙafa, suna wasan ƙwallon ƙafa a gefen hanyoyi, suna nuna cewa hanyoyin sun yi kango, a cikin birni.”

“Don haka, mun yi imanin cewa masu jefa ƙuri’a suna farin ciki. Sun fito da yawa don su yi amfani da ’yancin zaɓen su, wanda suke ganin an daɗe ana jira. Kuma ya kamata zaɓe su kasance kamar yadda wannan zaɓen ke tafiya.”

Shawarwari ga Gudanar da Zaɓe a Nijeriya

Shugaban tawagar sa ido ya bayyana cewa za su ba da shawarar yin amfani da wannan tsarin zaɓe a duk lokaci a Nijeriya, saboda zaman lafiya da masu jefa ƙuri’a da ‘yan takara suka nuna. “Za mu ba da shawarar wannan tsarin zaɓe ga Nijeriya kowace rana, kowane lokaci, saboda zaman lafiya da masu jefa ƙuri’a suka nuna, zaman lafiya da ‘yan takara suka nuna, sannan zaman lafiya da Hukumar Zaɓe ta Jihar Rivers ta nuna, wacce har yanzu ta nuna iyawa da kwarewa dangane da matakin shiri da kuma gudanar da aikin zaɓe.”

Ya kara da cewa, “Abin da ke faruwa a yau shi ne babban iko da fifikon bin doka. Abin da ke faruwa a jihar Rivers shi ne bin soke zaɓen da aka yi a bara na kananan hukumomi da na ‘yan majalisa da na shugabannin kananan hukumomi ta Kotun Koli, mun ga nuni, ƙwazon mutane na shiga.”

Karuwar Halartar Masu Jefa Ƙuri’a

Dokta Nwambu ya yi nuni da cewa a zaɓen da suka gabata, an samu raunin hali na masu jefa ƙuri’a, inda mutane ba su da sha’awar jefa ƙuri’a. “A zaɓen da suka gabata, akwai raunin hali na masu jefa ƙuri’a, inda mutane ba su da sha’awar jefa ƙuri’a. Amma a wannan karon, mutane suna shiga. Kuma zan gaya muku, ɗaya matsalar da muke da ita a Nijeriya, har ma a cikin zaɓen da aka yi ‘yan makonnin da suka gabata a Nijeriya, babu wani ɗan sayen ƙuri’a da aka samu a ko’ina.”

“Ba mu lura da haka ba. A duk masu sa ido da muka tura zuwa kananan hukumomi 23 na jihar Rivers, babu wani lamarin da aka samu na sayen ƙuri’a a ko’ina. Ina nufin, wannan ya kafa hanya. Wannan shi ne yadda zaɓe ya kamata ya kasance. Yanayi yana da zaman lafiya.”

Ya kammala da cewa, “Mutane suna da sanyi kuma suna nuna halin da ya dace da tsammanin masu jefa ƙuri’a. Har ma ‘yan siyasa suna da sha’awar batutuwa, ba sa tsoma baki cikin aiwatar da zaɓe.”

“Gaskiya, har yanzu ba mu kai ga nasara ba, saboda har yanzu muna da karfe 4 na rana kafin a rufe jefa ƙuri’a gaba ɗaya. Amma na yi imani, da gaske, cewa wannan zaɓen ya kamata, daga abin da muka gani har yanzu, ya kasance ɗaya daga cikin mafi kyawun zaɓe a tarihin Nijeriya.”

Full credit to the original publisher: Arewa Agenda – https://arewaagenda.com/rivers-council-polls/

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *