Shugaba Tinubu Zai Fara Ziyarar Diplomasiya zuwa Japan da Brazil
Manufar Ziyarar Ƙasashen Biyu Don Ƙarfafa Haɗin Kan Tattalin Arziki
Shugaban ƙasar Najeriya Bola Ahmed Tinubu zai fara wata muhimmiyar tafi ta ƙasashen waje a ranar Alhamis 14 ga watan Agusta, inda zai kai ziyara zuwa Japan da Brazil a matsayin wani ɓangare na ƙoƙarin Najeriya na ƙarfafa haɗin gwiwa da kuma jawo hannun jari daga ƙasashen waje.
Tasha ta Farko: Japan Don Taron TICAD9
Bisa ga bayanin Bayo Onanuga, Mai Ba da Shawara kan Bayanai da Dabarun Shugaban ƙasa, Shugaba Tinubu zai ɗan tsaya a Dubai kafin ya ci gaba da tafiya zuwa Japan domin halartar taron ƙoli na tara na Tokyo International Conference on African Development (TICAD9). Wannan babban taro zai gudana a Yokohama daga ranar 20 zuwa 22 ga watan Agusta.
Taron wanda ke da taken “Haɗin Kai Don Ƙirƙirar Mafita Masu Ƙarfafawa Tare da Afirka” zai mayar da hankali kan muhimman batutuwa kamar haka:
- Canjin tattalin arzikin Afirka
- Damtar hannun jari daga masu zaman kansu
- Ƙirƙirar fasaha
- Gina al’ummomi masu dorewa da juriya
Taron Bilateral da Tattaunawar Saka Hannun Jari
Bayan ajandar taron, ana sa ran Shugaba Tinubu zai gudanar da muhimman taron bilateral tare da jami’an Japan da kuma tattaunawa da shugabannin manyan kamfanonin Japan waɗanda ke da hannun jari a Najeriya. Waɗannan tattaunawar suna da nufin binciko sabbin fannonin haɗin gwiwar tattalin arziki da kuma faɗaɗa harkokin kasuwanci na Japan a cikin babbar tattalin arzikin Afirka.
TICAD, wanda aka kafa a shekarar 1993, yana wakiltar wani dandali na musamman wanda gwamnatin Japan ke gudanarwa tare da Majalisar Dinkin Duniya, UNDP, Hukumar Tarayyar Afirka, da Bankin Duniya. Ana gudanar da taron a Japan da ƙasashen Afirka a kowane shekaru uku.
Tasha ta Biyu: Ziyarar Jiha zuwa Brazil
Bayan taron Japan, Shugaba Tinubu zai yi tafiya zuwa Brasilia domin ziyarar jiha na kwana biyu daga ranar 24 zuwa 25 ga watan Agusta bisa gayyatar Shugaban Brazil Luiz Inácio Lula da Silva.
Bangaren Brazil na rangadin zai ƙunshi:
- Manyan tattaunawar bilateral tare da Shugaba Lula da Silva
- Taron kasuwanci na musamman tare da masu saka hannun jari na Brazil
- Sanya hannu kan yarjejeniyoyi da yarjejeniyoyin fahimta (MoUs)
Tawagar Najeriya, wadda za ta ƙunshi manyan ministoci da manyan jami’ai, za ta binciko hanyoyin da za a ƙarfafa haɗin gwiwa tsakanin ƙasar da ta fi yawan jama’a a Afirka da kuma babbar tattalin arzikin Latin Amurka.
Muhimmancin Dabarun Ziyarar
Waɗannan ayyukan diplomasiya na bi da bi suna nuna ƙudirin Shugaba Tinubu na sanya Najeriya a matsayin babbar ƙasa a cikin tattaunawar tattalin arzikin duniya. Ziyarar ta zo ne a lokacin da Najeriya ke neman:
- Jawo hannun jari na waje
- Haɓaka haɗin gwiwar tattalin arziki
- Yin amfani da haɗin gwiwar ƙasashen duniya don ci gaban fasaha
- Magance matsalolin duniya kamar canjin yanayi da amincin abinci
Masu lura da al’amura sun lura cewa zaɓin Japan da Brazil yana nuna sha’awar Najeriya na ƙarfafa dangantaka da manyan ƙasashe masu tasowa a fadin nahiyoyi daban-daban.
Abin da za a Yi Tsammani daga Ziyarar
Masu nazarin manufofi suna sa ran wasu sakamako masu yuwuwa daga waɗannan manyan taron:
- Alƙawarin Saka Hannun Jari: Yarjejeniyoyi na gaske tare da kamfanonin Japan da Brazil a fannonin noma, masana’antu, da fasaha
- Canja wurin Fasaha: Haɗin gwiwa don haɓaka ƙarfin fasaha na Najeriya, musamman a fannonin makamashi mai sabuntawa da kayan aikin dijital
- Faɗaɗar Ciniki: Sabbin hanyoyin fitar da kayayyakin Najeriya zuwa waɗannan kasuwanni
- Daidaituwar Diplomasiya: Haɗin kai kan batutuwan duniya a dandalin ƙasashe daban-daban
Yayin da Shugaba Tinubu ke shirye-shiryen waɗannan muhimman ziyarar, masu ruwa da tsaki a cikin sassan gwamnati da masu zaman kansu na Najeriya suna jiran fa’idodin da za su iya samu daga waɗannan ƙarfafa dangantakar ƙasashen waje.
Cikakken daraja ga mai wallafa asali: NigerianEye – Hanyar shiga











