Ranar Ƙasashen Duniya Don Ƙabilun Asali: ‘Yan Asalin Abuja Suna Neman Haɗa Kai
‘Yan asalin babban birnin tarayya, Abuja, sun yi kira ga gwamnatin tarayya da ta ba su damar shiga siyasa ta hanyar ayyana kujeru musamman a majalisu, da kuma gyara dokoki, da kuma ba su diyya kan filayensu da aka kwace, da kuma taimakon tattalin arziki ta hanyar saka hannun jari, ilimi, da samar da ayyukan yi.
Kiran Ga Gwamnati
Wannan kira ne da Daraktan Cibiyar Kare Haƙƙin Bil Adama da Ilimin Jama’a (CHRICED), Dokta Ibrahim M. Zikirullahi, ya yi a lokacin babban bikin al’adu na ‘yan asalin FCT da aka yi don tunawa da ranar ƙasashen duniya don ƙabilun asali a shekara ta 2025.
Bikin da aka gudanar a ranar Asabar a filin taron soja na tsohuwar Parade Ground na Abuja, yana da taken “Ƙarfafa Muryar Ƙabilun Asali: Haɓaka Haƙƙin Ƙabilun Asali da Kiyaye Al’adunsu”.
Dokta Zikirullahi ya bayyana cewa ranar 9 ga watan Agusta kowace shekara Majalisar Ɗinkin Duniya ta keɓe ta a matsayin ranar ƙasashen duniya don ƙabilun asali.
Ba Biki Kawai Ba
Ya kara da cewa, taronsa ba biki ne kawai ba, amma sanarwa ce cewa ƙabilun asalin FCT ba a manta da su ba, kuma ba za a ƙara rufe musu baki ba.
“‘Yan asalin Abuja suna fuskantar talauci a tsakiyar wadata. Ci gaban da aka samu a FCT bai kawo wa al’ummomin asali amfani ba. A maimakon haka, ya ƙara tabarbarewar rashin daidaito, inda suka rasa damar samun ingantaccen ilimi, kiwon lafiya, ababen more rayuwa, ko aikin yi.”
Girmama Al’adu
Dokta Zikirullahi ya bayyana cewa an gudanar da bikin ne don girmama kabilu tara da sarautu goma sha bakwai waɗanda basirar kakanninsu, al’adunsu masu raye-raye, da juriyarsu suka tsara wannan ƙasa tun kafin ta zama babban birnin ƙasar.
“Muna murnar waƙoƙinsu, raye-rayensu, harshensu, da labarunsu – waɗanda aka saƙa a cikin ƙasan da muke tsaye a kai.”
Bukatun ‘Yan Asali
Ya kara da cewa ‘yan asalin suna buƙatar:
- Maido da filayensu da aka kwace da kuma biyan diyya mai kyau
- Shiga siyasa ta hanyar ayyana kujeru musamman a majalisu da gyara dokoki
- Taimakon tattalin arziki ta hanyar saka hannun jari, ilimi, da samar da ayyukan yi
Ya kammala da cewa, “Lokaci ya yi da za a saurari muryoyinmu. Lokaci ya yi da za a bi da mu daidai. Lokaci ya yi da za a ba mu damar shiga cikin ci gaban ƙasarmu.”
Bikin ya ƙunshi raye-rayen al’adu daga dukkan ƙabilun asalin FCT, da kuma gabatar da wasan kwaikwayo da ke nuna al’adun gargajiyarsu.
Full credit to the original publisher: Arewa Agenda – Source link












