“`html
Gwamnatin Tarayya Ta Ba Da Tallafin Naira Biliyan 4.2 Don Ƙarfafa Bincike da Ƙirƙirar Cibiyoyin Kasuwanci
Abuja, 5 ga Agusta, 2025 – Gwamnatin Tarayya ta amince da tallafin kuɗi mai girman Naira biliyan 4.2 don tallafawa ayyukan bincike guda 158 a ƙarƙashin Asusun Bincike na Ƙasa (TETFund) National Research Fund (NRF) a zagayen tallafin 2024.
Bayani Daga TETFund
A cewar Daraktan Hulɗa da Jama’a na TETFund, Abdulmumin Oniyangi, wannan tallafi ya zo ne bayan wani tsayayyen aikin tantancewa da kwamitin tantancewa na Asusun Bincike na Ƙasa (NRFS&MC) ya gudanar.
“An fara ne da karɓar bayanan ra’ayi guda 6,944 daga masu bincike daga cibiyoyin ilimi daban-daban a faɗin ƙasar,” in ji Oniyangi a wata sanarwa da ya rabawa manema labarai a Abuja.
Rarraba Kudade
An ware kudaden da aka amince da su kamar haka:
- Naira biliyan 2.34 ga rukunin Kimiyya, Injiniya, Fasaha da Ƙirƙira (SETI)
- Naira biliyan 1.02 ga rukunin Ilimin ɗan Adam da Kimiyyar Zamantakewa (HSS)
- Naira miliyan 870 ga rukunin Cross Cutting (CC)
Cibiyoyin Da Suka Fi Samun Tallafi
Daga cikin cibiyoyin da suka fi samun tallafin akwai:
- Jami’ar Fasaha ta Tarayya, Minna – lambobin yabo 15 (Naira miliyan 400)
- Jami’ar Ahmadu Bello, Zaria – lambobin yabo 13 (Naira miliyan 359)
- Jami’ar Fasaha ta Tarayya, Akure – lambobin yabo 12 (Naira miliyan 341.60)
- Jami’ar Fasaha ta Tarayya, Owerri – lambobin yabo 11 (Naira miliyan 256.35)
- Jami’ar Abubakar Tafawa Balewa, Bauchi – lambobin yabo 10 (Naira miliyan 273)
- Jami’ar Ilorin – lambobin yabo 8 (Naira miliyan 220)
Ayyukan Binciken Da Aka Tallafawa
Daga cikin manyan ayyukan binciken da aka ba da tallafi akwai:
- Haɓaka Tsarin Gina Gidaje Mai Dorewa da Araha Ga Al’ummomin Karkara a Najeriya
- Ƙirƙirar Takin Zamani Ta Hanyar Amfani da Tsire-tsire
- Haɓaka Na’urorin Robotic Don Magance Cututtuka a Gonakin Masara da Kowpea
Cibiyoyin Ƙirƙira da Kasuwanci
Bugu da ƙari, gwamnatin ta kuma amince da kafa cibiyoyin ƙirƙira da kasuwanci guda 18 a cibiyoyin ilimi masu cin gajiyar TETFund a dukkan shiyyoyin ƙasar.
“Waɗannan cibiyoyin za su ƙunshi dakunan gwaje-gwaje na musamman kamar na’urorin buga 3D, fasahar Laser, da na’urorin Robotic da kuma Fasahar Hankali (AI),” in ji Oniyangi.
Manufar Tallafin
TETFund ta bayyana cewa wannan tallafi na ƙarfafa bincike ne don magance matsalolin ƙasa kamar:
- Rashin wutar lantarki da makamashi
- Matakan lafiya
- Tsaron ƙasa
- Ci gaban noma
- Samar da ayyukan yi
Tallafin 2025
Don ci gaba da tallafawa ƙirƙira, gwamnatin ta kuma amince da ware kudade a ƙarƙashin shirin 2025 ga cibiyoyi 15, waɗanda suka haɗa da:
- Jami’ar Tarayya Dutse
- Jami’ar Uyo
- Jami’ar Ibadan
- Kwalejin Kimiyya da Fasaha ta Tarayya, Bida
- Kwalejin Kimiyya da Fasaha ta Jihar Taraba, Jalingo
Ana sa ran waɗannan tallafin za su taimaka wajen haɓaka ƙwarewar bincike da ƙirƙira a cibiyoyin ilimi na ƙasar, da kuma magance wasu matsalolin ƙasa ta hanyar bincike mai zurfi.
Bugu da ƙari, gwamnatin ta yi niyyar ƙara tallafawa cibiyoyin ilimi don inganta ƙwarewar ɗalibai da kuma haɓaka haɗin gwiwa tsakanin jami’o’i da masana’antu.
Ana sa ran waɗannan shirye-shiryen za su taimaka wajen ƙara ƙimar bincike a ƙasar, da kuma samar da mafita ga matsalolin zamantakewa da tattalin arziki.
Dukkan waɗannan matakan suna nuni da ƙudirin gwamnatin ƙasar na ƙara ba da fifiko ga ilimi da bincike a matsayin tushen ci gaban ƙasa.
Full credit to the original publisher: NAN Hausa – https://nanhausa.ng
“`










