Sarki Sanusi Na Kano Ya Yi Kira Don Ƙara Tsanantawa Ga Mazajen Da Suka Yi Wa Matansu Duka
Sarkin Kano, Muhammadu Sanusi II, ya yi kira da a ƙara tsanantawa ga waɗanda suke aikata tashin hankali na jinsi (GBV) a jihar Kano, yana mai cewa babu wani musulmi nagari da zai yi wa matarsa duka.
Karin Bayani Game Da Kalaman Sarki
Sarki Sanusi ya nuna baƙin ciki game da yadda ake samun karuwar fyade da kuma dukan mata a jihar, yana mai cewa malaman addini da limamai suna da muhimmiyar rawa wajen kawo sauyin halayen al’umma don kawo ƙarshen wannan mummunan al’ada.
Ya bayyana wannan ra’ayinsa ne a ranar Litinin lokacin da ya karɓi tawagar Cibiyar Bincike da Ci Gaba (dRPC) da Cibiyar Al’adu na Musulunci da Tattaunawa Tsakanin Addinai (CICID) na Jami’ar Bayero a fadarsa da ke Kano.
Manufar Aikin
Tawagar ta je fadar ne a matsayin wani ɓangare na yunƙurin su na horar da Shugabannin Ra’ayin Musulmi (MOLs) don amfani da su wajen kawo ƙarshen GBV a jihohin Arewacin Najeriya da Musulmi suka fi yawa. Aikin ya samu tallafi daga Gidauniyar Ford.
A cewar Sarki, “Ban taɓa yarda da dukan mata ba, kuma waɗanda suke yin haka, ba sa dukan matansu da niyyar gyara su. Abin da muke gani a yau shi ne har ma ana yi wa mata mummunan duka da raunata su a cikin sunan gyara su.”
Matsayin Musulunci Game Da Hakkin Mata
Ya kara da cewa, “Musulunci ya mutunta mata kuma ya ɗaukaka su fiye da kowane addini, kuma duk waɗanda ke neman kariya a ƙarƙashinsa don cin zarafin mata ba su ma fahimci addinin ba. Duk wanda ya yi wa matarsa duka kuma ya raunata ta, to shi ba mutumin kirki bane. Ban faɗi haka ba, Annabi Muhammad (SAW) ne ya faɗi haka. Waɗanda ba su karanta ba ne suka rasa wannan sani.”
Sarki ya kuma bayyana cewa aikin ya zo daidai lokacin da yake ƙoƙarin magance ɗaya daga cikin manyan matsalolin zamantakewa da suka shafi jihohin Arewa da Musulmi suka fi yawa.
Ƙudirin Dokokin Iyali Na Jihar Kano
Ya kalubalanci ƙungiyar da ta dora hannu don farfado da daftarin dokokin iyali na jihar Kano wanda ke magance manyan ƙalubalen GBV a jihar, yana mai ƙara da cewa, “duk tsarin doka da ake buƙata sun riga sun kasance a cikin littattafan shari’ar Musulunci, abin da ake buƙata shi ne kawai a fitar da su kuma a haɗa su a matsayin daftarin aiki.”
“A lokacin da nake yin digiri na uku, kan rubutun dokokin iyali na Musulunci, na yi nazari kan kotunan shari’a tara na Kano tsawon shekaru biyar, kuma binciken ya nuna cewa yanayin GBV ya yi yawa a cikin al’ummarmu. Shi ya sa na gaya wa duk shugabannin gundumomi da na ƙauyuka cewa duk wanda aka kama yana dukan matarsa zai yi hakan ne a haɗarin rasa mukaminsa.”
Hanyoyin Magance Matsalar
A baya, Daraktan CICID, Dokta Taofeek Abubakar Hussain, ya shaida wa sarki cewa aikin ya horar da alkalai na kotunan shari’a da malaman addini kan hanyoyin yanke hukunci kan batutuwan da suka shafi GBV kuma ya taimaka musu su yanke hukunci cikin sauƙi.
Dokta Hussain ya kuma roƙi sarki da ya yi la’akari da sake duba daftarin dokar iyali ta Musulunci kuma ya kira shi ya ba su izinin horar da masu sarauta a ƙarƙashin masarautarsa kan ayyukan da za su iya tafkawa wajen magance matsalar.
A cewar Daraktan, “Musulunci yana cike da adalci da mutunta mata, amma wani ɓangare na al’adarmu yana haɓaka shi. Mun shiga cikin horar da malaman addini waɗanda za su koma su yi amfani da tasirinsu don gaya wa mutane matsayin Musulunci game da GBV. Ba ya cikin addininmu saboda babu wani addini da ya kare haƙƙin mata fiye da Musulunci.”
“Manufarmu ita ce mu yi amfani da ayyuka irin wannan don gaya wa mutane matsayin Musulunci game da GBV da kuma yadda za a iya rage shi zuwa mafi ƙanƙanta.”
“Muna da haɗin gwiwa tare da manyan limamai a Kano da Kaduna da ma sauran sassan Arewa. Mun yi imani da tasirinsu da kuma yadda hakan zai iya taimakawa wajen cimma sakamakon da ake so.”
Source: Arewa Agenda











