Isra’ila Ta Fara Jigilar Ƴan Kasarta Daga Waje Saboda Yakin Iran

Isra’ila Ta Fara Jigilar Ƴan Kasarta Daga Waje Saboda Yakin Iran

Spread the love

 

Isra’ila Ta Fara Jigilar Ƴan Kasarta Daga Waje Saboda Yakin Iran

Kwanan wata: 18 Yuni, 2025 | Marubuci: AminaBala Hausa News Team

A kokarinta na kare rayukan al’ummarta, ƙasar Isra’ila ta fara jigilar ɗaruruwan ƴan ƙasarta da suka makale a ƙasashen waje sakamakon zafafan hare-haren yaki tsakaninta da Iran.Rahotanni daga hukumomin Isra’ila sun tabbatar da cewa sahun farko na ƴan ƙasar da aka kwaso daga waje ya iso filin jirgin sama na Ben Gurion da ke Isra’ila a safiyar wannan Laraba, 18 ga Yuni, 2025.

Jigilar Dubban Isra’ilawa Da Suka Makale a Waje

Ministan sufuri na Isra’ila, Miri Regev, ya bayyana cewa akwai sama da mutane dubu 100 zuwa 150 da ke dakon dawo da su gida daga ƙasashen waje. Ya ce yawancin waɗanda aka fara sauke su ne da jigilarsu ta farko ta soke sakamakon rikici da tashe-tashen hankula.

Jigilar mutanen na gudana daga manyan biranen turai da suka haɗa da:

  • Larnaca a ƙasar Cyprus
  • Athens a ƙasar Girka
  • Rome da Milan a ƙasar Italiya
  • Paris a ƙasar Faransa

Gwamnatin Isra’ila ta ware jiragen ƙasa da na sama domin gudanar da jigilar cikin sauri tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro da jami’an diflomasiyya.

Rashin Makamai Na Hana Kare Kai Daga Iran

A yayin da gwamnatin Isra’ila ke ƙoƙarin dawo da jama’arta gida, ta fuskanci karancin makamai masu linzami masu dakile farmaki — waɗanda su ne ke da ikon hanawa hare-haren Iran cin nasara.

Jaridar Wall Street Journal ta rawaito cewa wani jami’in Amurka ya bayyana sirrin cewa Isra’ila tana fuskantar rashin isassun makamai masu linzami na kariya, abin da ke barazana ga tsaron ƙasar yayin da Iran ke ci gaba da harba makamai masu linzami daga dogon zango.

Iran Da Isra’ila Na Ci Gaba Da Fuskantar Juna

A cewar rahotannin tsaro da na leƙen asiri, Isra’ila ta ci gaba da kai farmaki a wannan Laraba inda ta far wa cibiyoyin ƙera makamai na Iran da jiragen yaki sama guda 50.

Wannan na zuwa ne bayan makonni da dama da ake musayar hare-hare tsakanin ƙasashen biyu — wani abu da ke barazana ga zaman lafiya a yankin Gabas ta Tsakiya.

Iran dai ta sha alwashin cewa ba za ta yi shiru ba dangane da hare-haren da Isra’ila ke kaiwa kan sansanoninta da masana’antun ƙera makamai.

Ra’ayin Duniya Da Matsayin Amurka

Duk da cewa Amurka ta sha bayyana goyon bayan ta ga Isra’ila, an fara samun ƙorafi daga wasu jami’an Amurka kan yawan farmakin da Isra’ila ke kaiwa, musamman ganin yadda hakan ke iya haddasa yaduwar rikici a yankin gaba ɗaya.

A wani bayani da aka danganta da tsohon shugaban Amurka Donald Trump, ya bayyana cewa “an san inda shugaban Iran Ayatollah yake”, yana nuni da cewa Amurka na da bayanan leƙen asiri game da manyan shugabannin Iran.

Wannan kalamai sun ƙara tayar da hankalin wasu masu lura da al’amura, musamman ganin cewa lamarin na iya rikidewa zuwa yakin duniya idan ba a bi da hankali ba.

Kammalawa

Al’amura sun nuna cewa Isra’ila tana cikin mawuyacin hali na tattara jama’arta daga waje, sannan kuma tana fama da karancin kayan kare kai. Iran kuma na ci gaba da ƙarfafa martaninta.

Masana harkokin diflomasiyya na ƙara jaddada bukatar shiga tsakani domin dakile rikicin kafin ya kazanta. Yayin da dubban mutane ke dawowa gida, duniya na sa ido kan abin da zai faru a kwanaki masu zuwa.

 

Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *