Ohanaeze Ya Ƙi Sake Jarrabawar UTME, Ya Nemi Maki 300 Ga Daliban Kudu-Masoɗin

Spread the love

Ohanaeze Ya Ƙi JAMBs Shirin Maimaita Jarrabawar UTME 2025, Ya Nemi Maki 300 Ga ɗaliban Kudu-Masoɗin

Ƙungiyar Matasan Ohanaeze Ta Kira Shirin Maimaita Jarrabawar “Azabar Hankali”

Ohanaze yana magana yayin da JAMB ta yarda da kura-kurai a jarrabawar UTME
Ohanaeze ya mayar da martani yayin da shugaban JAMB Prof. Ishaq Oloyede ya yarda da kura-kurai a jarrabawar UTME ta 2025. Hoto: JAMB HQ

Majalisar Matasan Ohanaeze Ndigbo ta duniya ta ƙi matuƙar shirin Hukumar Shigar da ɗalibai ta JAMB na sake gudanar da jarrabawar shiga jami’a (UTME) ga ɗaliban da abin ya shafa saboda kura-kuran fasaha a sakamakon da aka fitar kwanan nan.

JAMB Ta Yard da Kura-kurai a Maki

Shugaban JAMB Farfesa Ishaq Oloyede ya yarda a ranar 14 ga Mayu cewa kura-kurai a tsarin ƙididdiga ya haifar da gazawar ɗalibai da yawa a jarrabawar UTME ta bana, musamman ɗaliban jihohin Kudu-Masoɗin Najeriya biyar da Legas. Yayin da JAMB ta ba da shawarar sake yin jarrabawar, ƙungiyar matasan Igbo ta bayyana cewa shirin “ba za a yarda da shi ba.”

Bukatun Ohanaeze

A cewa wata sanarwa, shugaban Majalisar Matasan Ohanaeze Ndigbo Mazi Okwu Nnabuike ya bukaci:

  • A ba duk ɗaliban Kudu-Masoɗin da abin ya shafa maki 300 kai tsaye
  • Babu sake yin jarrabawa
  • A biya diyya saboda azabar hankali da aka yi wa ɗaliban
Ohanaeze ya nemi diyya ga ɗaliban UTME
Ohanaeze ya nace cewa sake yin jarrabawa zai zama azabar hankali ga ɗaliban. Hoto: JAMB HQ

“Muna so mu bayyana a sarari cewa mutanenmu ba za su yarda da wani sabon jarrabawa ba, bayan sun sha azabar hankali daga JAMB.”

“ɗaliban ba su cikin yanayin da zai dace su sake shiga jarrabawa, bayan sun sha azabar hankali tun lokacin da aka fitar da sakamakon ƙarya.”

– Mazi Okwu Nnabuike, Shugaban Majalisar Matasan Ohanaeze Ndigbo ta Duniya

Barazanar Kai Ƙara

Ƙungiyar ta yi barazanar kai ƙara a kan JAMB idan ba a biya bukatunsu ba, inda ta ambaci:

  • Kudaden da iyaye za su bi don ƙarin jarrabawa
  • Hadarin tsaro na tafiya zuwa wuraren jarrabawa
  • Tasirin tunani ga ɗaliban da suka riga sun sha wahala

Sakamakon Mugu na Kura-kuran UTME

Rikicin ya biyo bayan mutuwar wata yarinya ‘yar shekara 19 Faith Opesusi, wacce ta kashe kanta bayan ta sami maki ƙasa da ƙasa 146 a jarrabawar UTME ta 2025, duk da cewa ta yi kyau a shekarun baya. Mahaifinta ya bayyana cewa tana burin yin karatun Microbiology.

JAMB ta shirya sake yin jarrabawar a fara ranar 16 ga Mayu, 2025, ga ɗalibai kusan 380,000 da abin ya shafa.

Tushen: Legit.ng

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *