Ƙungiyar Albinism Ta Nemi Gwamnati Ta Cika Alkawuran Taron Nakasassu Na 2025

Ƙungiyar Albinism Ta Nemi Gwamnati Ta Cika Alkawuran Taron Nakasassu Na 2025

Spread the love

Ƙungiyar Albinism Ta Yi Kira Ga Gwamnatin Tarayya Don Aiwatar Da Alkawuran Taron Nakasassu Na Duniya Na 2025

Masu Fafutuka Suna Neman Haɗa Mutanen Albinism Cikin Al’ummar Najeriya

Ƙungiyar Albinism ta Najeriya (AAN) ta yi kira ga Gwamnatin Tarayya don cikakken aiwatar da alkawuran da Najeriya ta yi a Taron Nakasassu na Duniya (GDS) na 2025, musamman waɗanda suka shafi haƙƙin mutanen albinism da sauran ƙungiyoyin nakasassu da aka yi watsi da su.

An yi wannan kira ne a yayin taron manema labarai na kwana ɗaya da aka gudanar a Kano a matsayin wani ɓangare na kamfen na ba da shawara wanda ya samu goyon bayan Asusun Haƙƙin Nakasassu (DRF), da nufin mayar da alkawuran taron zuwa aiki.

Masu Ruwa Da Tsaki Sun Haɗu Don Haɗa Nakasassu

A cikin jawabinta na buɗe taron, Mariya Ishaaka, Mataimakin Shugaban AAN, ta jaddada mahimmancin taron wajen haɗa masu ruwa da tsaki daga gwamnati, manema labarai, ƙungiyoyin farar hula, da al’ummar nakasassu.

“Taron na yau wani ɓangare ne na ƙoƙarinmu na tabbatar da cewa ba a bar kowa a baya ba,” in ji ta. “Muna godiya ga goyon bayan DRF kuma muna roƙon gwamnatocin tarayya da na jihohi su ƙara saurin ci gaban haɗa kai.”

Muhimmancin Manema Labarai Wajen Tantance Gwamnati

Dokta Mrs. Bisi Bamishe, Shugabar ƙasa ta AAN, ta bayyana muhimmancin rawar da manema labarai ke takawa wajen sa gwamnati ta bi alkawuran da ta yi a GDS, wanda aka gudanar a Jamus daga ranar 1 zuwa 3 ga Afrilu.

“Bayan wannan taron a Kano, muna shirin maimaita wannan shawarwari a wasu jihohi don tabbatar da cewa ana sauraron muryoyin nakasassu kuma a mutunta su a cikin manufofi da ayyuka,” ta bayyana, inda ta ambaci cewa kamfen zai kai ga jihohi kamar Bayelsa.

Jihar Kano Ta Ƙuduri Aniyar Kare Haƙƙin Nakasassu

Kwamishinan Bayar da Labarai da Harkokin Cikin Gida na Jihar Kano, Comrade Ibrahim Abdullahi Waiya, ya sake tabbatar da aniyar gwamnatin jihar na haɗa nakasassu, inda ya bayyana cewa ana shirin kafa Hukumar Kula da Nakasassu (PWDs).

“Muna fatan nan ba da daɗewa ba, za a kammala tsarin majalisa kuma Mai Girma Gwamna zai amince da kudirin,” in ji Waiya. “Idan aka kafa hukumar, za ta sami shugabanta, kasafin kuɗi, da tsarin samun kuɗi don magance bukatun al’ummar PWD.”

Daga Alkawari Zuwa Aiki

Taron, wanda aka yiwa taken “Muryoyin Daga Fage: Daga Alkawari Zuwa Aiki,” an yaba masa sosai daga mahalarta taron a matsayin wani muhimmin mataki na fassara alkawuran ƙasa da na ƙasa da ƙasa na haƙƙin nakasassu zuwa amfani mai amfani ga al’ummomin da abin ya shafa.

Don ƙarin bayani, karanta labarin asali a Daily Trust.

Credit:
Cikakken daraja ga mai wallafa asali: [Daily Trust] – [https://dailytrust.com/implement-2025-gds-commitments-albinism-association-urges-fg/]

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *